|
|
พิธีมอบบ้านเทิดไท้องค์ราชันให้กับประชาชนผู้ด้อยโอกาสตำบลดอยหล่อ <16/08/62>
วันที่ 16 สิงหาคม 2562 ว่าที่ร้อยตรีสุรพงค์ กาบวัง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ ร่วมพิธีส่งมอบบ้านกาชาดเทิดไท้องค์ราชัน ประจำปี 2562 เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 โดยในพื้นที่ตำบลดอยหล่อได้ดำเนินการก่อสร้างบ้านที่อยู่อาศัยให้กับประชาชนผู้ด้อยโอกาสและผู้ยากไร้รายนายวรายุทธ จันทร์ติ๊บ บ้านเลขที่ 118/1 หมู่ที่ 23 ตำบลดอยหล่อ อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ ในการนี้นางปัทมา เอี่ยมสุวรรณ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานในพิธี, นางนงนุช เพ็ญพัฒนากุล นายกกิ่งกาชาดอำเภอดอยหล่อ กล่าวรายงานความเป็นมาของโครงการฯ มีการมอบชุดของใช้ เครื่องใช้ เครื่องอุปโภคบริโภค เพื่อการยังชีพจากเหล่ากาชาดจังหวัดเชียงใหม่ กิ่งกาชาดอำเภอดอยหล่อ และธนาคาร ธ.ก.ส.สาขาดอยหล่อ นอกจากนี้ชมรมกำนันผู้ใหญ่บ้านตำบลดอยหล่อร่วมสนับสนุนงบประมาณสมทบในการก่อสร้างบ้านฯ ร่วมกับเหล่ากาชาดจังหวัดเชียงใหม่ |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ จัดโครงการหมู่บ้านแสนสุข ทุกคนมีศีลธรรม ณ วัดวังขามป้อม <15/08/62>
วันที่ 15 สิงหาคม 2562 กองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ จัดโครงการหมู่บ้านแสนสุข ทุกคนมีศีลธรรม ณ วัดวังขามป้อม อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อให้ประชาชนได้นำหลักธรรมทางพระพุทธศาสนามาใช้ในการดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข ปลูกฝังจิตสำนึกและสร้างความตระหนักรักเชิดชูสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ จัดโครงการต้านภัยมะเร็งเต้านม <14/08/62>
วันที่ 14 สิงหาคม 2562 องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ นำโดย ว่าที่ร้อยตรีสุรพงค์ กาบวัง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ เป็นประธานเปิดโครงการสื่บสานพระราชปณิธานสมเด็จย่า ต้านภัยมะเร็งเต้านมบ้านดอยน้อย (โครงการตามพระราชดำริด้านสาธารณสุข) ตำบลดอยหล่อ อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ ปีงบประมาณ 2562 ณ ศาลาอเนกประสงค์บ้านดอยน้อย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ 1.กระตุ้นให้สตรีในหมู่บ้านตรวจเต้านมด้วยตนเอง 2.เพื่อเป็นการค้นหาและเฝ้าระวังมะเร็งเต้านมในระยะเริ่มต้น 3.เพื่อพัฒนาและผลิตสื่อต้นแบบเพื่อการถ่ายทอดองค์ความรู้การตรวจเต้านมด้วยตนเองและการปฏิบัติตนเพื่อลดปัจจัยเสี่ยงต่อการเกิดโรคมะเร็งเต้านม 4.เพื่อลดอัตราการตายด้วยโรคมะเร็งเต้านมของสตรีในหมู่บ้าน มีผู้เข้าร่วมอบรมจำนวน 30 คน ทั้งนี้ได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อเงินอุดหนุนตามโครงการพระราชดำริด้านสาธารณสุข |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ จัดโครงการป้องกันควบคุมโรคไข้เลือดออก <14/08/62>
วันที่ 14 สิงหาคม 2562 ว่าที่ร้อยตรีสุรพงค์ กาบวัง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ เป็นประธานเปิดโครงการป้องกันควบคุมโรคไข้เลือดออก ประจำปี 2562 ของโรงเรียนวัดดอนชื่น อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ 1.ให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ ในการควบคุมป้องกันไข้เลือดออกที่ถูกวิธีและเหมาะสม 2.เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ เรื่องการคัดแยกขยะเพื่อป้องกันปัญหาการเกิดโรคไข้เลือดออก 3.เพื่อรณรงค์เกี่ยวกับการกำจัดแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลายในวัด โรงเรียน และชุมชน 4.เพื่อสร้างจิตสำนึกให้ประชาชนเกิดพฤติกรรมในการทำลายแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลายอย่างต่อเนื่องสม่ำเสมอ มีเด็กนักเรียนเข้าร่วมโครงการจำนวน 40 คน ทั้งนี้ได้รับการสนับสนุนงบประมาณกองทุนหลักประกันสุขภาพระดับท้องถิ่นหรือพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ |
|
|
|
|
|
|
|
นายก อบต.ดอยหล่อ ร่วมงานพิธีวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ <13/08/62>
วันที่ 12 สิงหาคม 2562 องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ นำโดย ว่าที่ร้อยตรีสุรพงค์ กาบวัง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ คณะผู้บริหาร พนักงานส่วนตำบล พนักงานจ้าง และสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ ร่วมงานพิธีวันเฉลิมพระชมนพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ประจำปี 2562 เพื่อเป็นการน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณและร่วมกันแสดงออกถึงความจงรักภักดี โดยมีนายวิจัย เพ็ญพัฒนากุล นายอำเภอดอยหล่อ เป็นประธานในพิธี ณ หอประชุมเฉลิมพระเกียรติอำเภอดอยหล่อ |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ จัดโครงการหมู่บ้านแสนสุข ทุกคนมีศีลธรรม <09/08/62>
วันที่ 8 สิงหาคม 2562 กองการศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ จัดโครงการหมู่บ้านแสนสุข ทุกคนมีศีลธรรม ประจำปี 2562 เพื่อเสริมสร้างความปรองดองสมานฉันท์ ลดปัญหาความขัดแย้ง สร้างความมั่นคงปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน และเพื่อให้เด็กและเยาวชน ประชาชนทุกเพศทุกวัยได้นำหลักธรรมทางพระพุทธศาสนามาใช้ในการดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข และจะมีโครงการหมู่บ้านแสนสุข ทุกคนมีศีลธรรมอีกครั้งในวันที่ 15 สิงหาคม 2562 ณ วัดวังขามป้อม อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ ขอเรียนเชิญทุกท่านเข้าร่วมโครงการค่ะ |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ รับมอบต้นไม้จากอำเภอดอยหล่อ <05/08/62>
วันที่ 5 สิงหาคม 2562 นายชาคริต มีราจง ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ พร้อมด้วยพนักงานเจ้าหน้าที่ รับมอบกล้าไม้และวัสดุเกษตรจากนายวิจัย เพ็ญพัฒนากุล นายอำเภอดอยหล่อ ตามโครงการสิ่งแวดล้อมชุมชนและเพิ่มพื้นที่สีเขียว ประจำปีงบประมาณ 2562 กิจกรรมเพิ่มพื้นที่สีเขียวในชุมชน "สวนป่าประชารัฐ" เพื่อความสุขของคนไทย ณ ลานหน้าที่ว่าการอำเภอดอยหล่อ |
|
|
|
|
|
|
|
อบต.ดอยหล่อ เข้าตรวจสอบน้ำเสียจากสารเคมี ยาฆ่าแมลง <01/08/62>
วันที่ 1 สิงหาคม 2562 กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ นำโดย นายชาคริต มีราจง ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ ร่วมกับคณะกรรมการหมู่บ้านบ้านไร่พัฒนา เข้าตรวจสอบสวนลำไยใกล้กับสุสานบ้านไร่พัฒนา ซึ่งมีผู้ร้องเรียนว่ามีบุคคลนำถังสารเคมี ยาฆ่าแมลงมาล้างในบริเวณสวนลำไย ส่งกลิ่นเหม็น และทางหมู่บ้านเกรงว่าน้ำเสียจะซึมลงดินเป็นอันตรายต่อสวนข้างเคียง ซึ่งจากการตรวจสอบพบว่ามีผู้นำถังสารเคมี ยาฆ่าแมลงมาล้างในพื้นที่ โดยได้นำมาจากโรงงานทางจังหวัดสมุทราปราการ แล้วนำมาล้าง เพื่อจำหน่ายให้กับผู้ที่ต้องการ จึงทำให้มีน้ำขังและส่งกลิ่นเหม็นจากสารเคมี ยาฆ่าแมลง ทั้งนี้ทางคณะกรรมการที่เข้าตรวจสอบได้ขอความร่วมมือกับผู้ประกอบการให้ดำเนินการแก้ไข โดยการสูบน้ำเสียออกจากบ่อพัก และขอไม่ให้นำถังมาล้างในพื้นที่อีก โดยให้เวลาในการแก้ไขหนึ่งสัปดาห์ หรือหากดำเนินการแล้วเสร็จก่อนให้แจ้งทางกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม องค์การบริหารส่วนตำบลดอยหล่อ เพื่อจะได้มาตรวจสอบต่อไป |
|
|
|
|
|
|
|
ประชาสัมพันธ์ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง กิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ พ.ศ.2561 <31/07/62>
ประชาสัมพันธ์ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง กิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ พ.ศ.2561 |
ดาวน์โหลดเอกสาร
ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง กิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ พ.ศ.2561 : 3073_2061_b1.PDF (320 KB.)
|
|
|
|
|
ประชาสัมพันธ์ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง สถานที่จำหน่ายอาหารและสถานที่สะสมอาหาร พ.ศ.2561 <30/07/62>
ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง สถานที่จำหน่ายอาหารและสถานที่สะสมอาหาร พ.ศ.2561 |
ดาวน์โหลดเอกสาร
ข้อบัญญัติ อบต.ดอยหล่อ เรื่อง สถานที่จำหน่ายอาหารและสถานที่สะสมอาหาร พ.ศ.2561 : 3074_2062_b2.pdf (253 KB.)
|
|